eDoctor
Câu hỏi:
Xin chào bác sĩ, Cháu đi nội soi và cháu đựơc chủân đóan là viêm mũi họng mạn, viêm thanh quản mạn, bệnh trào ngựơc dạ dày thực quản và bs chỉ định uống thuốt: Cefuroxim 500mg , kagasdine 20mg, GRANGEL , paracetamol 500mg , dixirein 375mg . Bs cho cháu uống 7 ngày nhưng cháu uống mới 3 ngày thì cháu bị tiêu chảy và một ngày tới 3-4. Cháu sợ bị tác dụng phụ nên cháu dừng uống thuốt Vậy có đúng không bs mong bs tư vấn dùm cháu? Thuốt uống s khi ăn hết ạ.
Trả lời:
Chào bạn Trường hợp của bạn đã đi khám và được bác sỹ cho thuốc điều trị.Nhiều trường hợp uống kháng sinh cũng gây ra tiêu chảy.Ruột chứa hàng triệu vi khuẩn giúp tiêu hóa thức ăn. Khi kháng sinh tiêu diệt các vi khuẩn gây bệnh, chúng đồng thời cũng tiêu diệt các vi khuẩn lành. Quá trình các vi khuẩn này chết đi rồi phát triển trở lại trong ruột gây ra hiện tượng tiêu chảy. - Bạn nên tiếp tục dùng kháng sinh nếu tiêu chảy nhẹ và sức khỏe vẫn ổn định. -Trường hợp bạn uống kháng sinh vẫn bị tiêu chảy kéo dài thì bạn nên ngừng thuốc và đến gặp bác sỹ để kê đơn thuốc khác. Thân mến!
Tags:tai mũi họng
Đặt câu hỏi miễn phí
eDoctorXem hướng dẫn
eDoctorThêm file đính kèm (Tối đa 4 hình, chỉ Bác sĩ có thể xem)
+84Gửi OTP
Tải ứng dụng để nhận thông báo Tin tức sức khỏe mới nhất
eDoctor - App StoreeDoctor -  Google Play